Jump to content

ต เต่า

tgeezer

Recommended Posts

ต เต่า อโฆษะ เสียงเบา 

ผึกออกเสียง ต ท่องด้วยกันนะ 

ตาตี๋ตกต้นตาล

ตอตำตูด

ตาตี๋ตาย 

4 hours ago, digbeth said:

ตาตี่เป็นเพื่อนกับตาตี๋

ไม่ใช่ครับ ในการเล่นภาษา ตีเป็นชื่อเล่น ตาแสดงว่าเขาเป็นคนแก่ จริงๆ ไม่ใช่พ่อของคุณแม่ครับ

วันนี้เพื่อนเตือนว่าผมออกเสียงพยัญชนะต เต่าไม่ถูก เขาก็ท่องคำคล้องจองนี้เพื่อช่วยให้ผมออกเสียงพยัญชนะนั้นได้อย่างถูกต้องครับ 

ผมทำผิดมานานแล้ว ยังไม่ค่อยได้ออกเสียงถูกต้องจริงแบบคนไทยเพราะภาษาอังกฤษไม่มีเสียง ต เต่าเลย

Archived

This topic is now archived and is closed to further replies.

• Recently Browsing   0 members

• No registered users viewing this page.

• Create New...