Jump to content

Thai Asks Farangs

rakloke

Recommended Posts

สว้สดีครับ

ข้อความจากยูทูปมีอยู่ว่า

Michael J Fox doesn't need a flux capacitor. Because of PARKINSONS.

เนื่องจากภรรยาผมป่วยด้วยโรคพาร์กินสัน กินยาโรงพยาบาลประจำ แต่อาการไม่ค่อยกระเตื้องสักเท่าไร

ผมจึงสนใจโรคนี้เป็นพิเศษ ขอคำอธิบายเครื่อง flux capacitor จากท่านผู้รู้ด้วยครับ

• Replies 63
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Flux capacitor มาจากหนังเรื่อง Back to the Future (ชื่อไทย "เจาะเวลาหาอดีต") ที่ Michael J. Fox แสดงเป็นพระเอกตอนหนุ่มๆ flux capacitor เป็นเครื่องที่ทำให้รถ Delorean สามารถย้อนเวลาได้

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่

ส่วนสาเหตุที่มีคนเขียนแบบนี้ในยูทูบ ... ไม่รู้เหมือนกัน คงตั้งใจล้อ Michael J. Fox ละมั้งครับ ในสังคมอเมริกันบางคนชอบมองอาการของโรค Parkinson's เป็นเรื่องตลก เพราะคนที่เป็นโรคนี้มีน้อย และคนส่วนใหญ่ไม่รู้จักใครที่ป่วยด้วยโรคนี้เป็นส่วนตัว จะรู้จักโรคนี้จากบุคคลสาธารณะที่เป็นอยู่ เช่น Michael J. Fox, Muhammad Ali, อดีตอัยการสูงสุดสหรัฐ Janet Reno เป็นต้น เพราะฉะนั้นยังไม่ค่อยมี stigma ที่จะทำให้คนไม่กล้าล้อผู้ที่ป่วยด้วยโรคนี้สักเท่าไรครับ

Flux capacitor มาจากหนังเรื่อง Back to the Future (ชื่อไทย "เจาะเวลาหาอดีต") ที่ Michael J. Fox แสดงเป็นพระเอกตอนหนุ่มๆ flux capacitor เป็นเครื่องที่ทำให้รถ Delorean สามารถย้อนเวลาได้

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่

ส่วนสาเหตุที่มีคนเขียนแบบนี้ในยูทูบ ... ไม่รู้เหมือนกัน คงตั้งใจล้อ Michael J. Fox ละมั้งครับ ในสังคมอเมริกันบางคนชอบมองอาการของโรค Parkinson's เป็นเรื่องตลก เพราะคนที่เป็นโรคนี้มีน้อย และคนส่วนใหญ่ไม่รู้จักใครที่ป่วยด้วยโรคนี้เป็นส่วนตัว จะรู้จักโรคนี้จากบุคคลสาธารณะที่เป็นอยู่ เช่น Michael J. Fox, Muhammad Ali, อดีตอัยการสูงสุดสหรัฐ Janet Reno เป็นต้น เพราะฉะนั้นยังไม่ค่อยมี stigma ที่จะทำให้คนไม่กล้าล้อผู้ที่ป่วยด้วยโรคนี้สักเท่าไรครับ

ผมละนึกว่า flux capacitor เป็นเครื่องมืออะไรสักอย่างที่เพิ่งมีจำหน่ายเพื่อรักษาโรคพาร์กินสัน LOL หลงดีใจอยู่คนเดียว

ไมเคิล เจ ฟอกซ์และ หนังเรื่องเจาะเวลาหาอดีตนั่นเป็นหนังที่ผมประทับใจไม่รู้ลืมเลยละครับ

ผ่านมาตั้งยี่สิบกว่าปี จนแก่ทั้งคนดูและดาราคนโปรด

ยังไงก็ขอบคุณทั้งคุณริกเก้อร์และคุณคะตะนะพร้อมๆกันทั้งสองคนนะครับ

ขอบ่นแถมท้ายหน่อย ผมหา webboardนี้ ที่เห็นแปะอยู่หน้าโฮมเพจของเดอะเนชั่นประจำ

แต่หาไงก็หาไม่เจอตั้งแต่เมื่อวาน ลองคลิกตรง forum ก็เข้าไม่ได้ จนงงไปหมดว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับ เว็ปบอร์ดนี้

เพิ่งเข้าได้นี่แหละ เฮ้อออออ